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Rais Dkt. Samia
asisitiza kila Mtanzania 
kupanda miti

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan amesema ni 
jukumu la kila Mtanzania kupanda miti ili kurejesha 
uoto wa sili uliopotea kwa manufaa ya kizazi cha sasa 
na kijacho.

Amesema hayo Januari 27, 2026 wakati akiongoza upandaji miti 
katika maeneo ya Bungi Kilimo na Kizimkazi, Zanzibar kama 
sehemu ya maadhimisho ya siku yake ya kuzaliwa na utekelezaji 
wa kampeni ya kitaifa ya upandaji miti ijulikanayo kama ’27 ya 
Kijani’.

Dkt. Samia alisema ameichagua siku yake ya kuzaliwa kupanda 
miti kama ishara ya shukrani kwa Mungu na kutimiza wajibu wake 
wa kulinda mazingira na kuacha urithi kwa vizazi vijavyo.

Aliongeza kuwa Tanzania inakaribia kuwa na watu milioni 70, idadi 
ambayo itaisogeza nchi kufikia ulinzi na mustakabali endelevu wa 
mazingira kitaifa, ikiwa katika Watanzania milioni 30 kila mmoja 
atapanda na kutunza angalau mti mmoja kila mwaka.

Pia, Rais Dkt. Samia alieleza kuwa mabadiliko ya tabianchi ni uhal-
isia unaoathiri maisha ya wananchi kupitia ukame, mvua zisizota-
birika, mafuriko, ongezeko la joto na kuongezeka kwa kina cha 
bahari.

Alisema upandaji na utunzaji wa miti ni miongoni mwa njia mahsu-
si za kukabiliana na athari hizo kwa kuhifadhi vyanzo vya maji, 
kuimarisha uzalishaji wa chakula, kuboresha afya ya binadamu na 
kulinda bioanuwai.

Hivyo, alisema kuwa ni muhimu kuhusisha watoto katika juhudi za 
utunzaji wa mazingira akisisitiza kuwa malezi ya mapema hujenga 
kizazi chenye uelewa na uwajibikaji wa kulinda maliasili za taifa.
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Makamu wa Rais awahimiza watumishi wa
ofisi yake kulinda Muungano, Mazingira

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Balozi Dkt. Emmanuel Nchimbi amewasi-
hi watumishi wa ofisi hiyo kufanya kazi kwa weledi kwa 
kuzingatia dhamana kubwa waliyopewa ya kusimamia 
suala la Muungano na Mazingira.

Dkt. Nchimbi amesema hayo wakati akizungumza na 
watumishi wa Ofisi ya Makamu wa Rais katika kikao kazi 
kilichofanyika jijini Dodoma Desemba 05, 2025 ambapo 
amewataka kutambua na kuchukulia kwa uzito suala la 
uhifadhi na usimamizi wa mazingira kwani linabeba 
mustakabali wa vizazi vya sasa na baadaye. 

Aidha, aliwataka kujiwekea utaratibu wa kujipimia 

malengo yaliyowekwa katika ofisi hiyo ikiwamo upanda-
ji wa miti ili kuhakikisha utekelezaji wa mipango na 
malengo ya uhifadhi mazingira yanakuwa na matokeo 
mazuri na yenye manufaa.

Alisema lazima kutambua umuhimu wa suala la Muun-
gano kwa kuhakikisha elimu inatolewa vya kutosha kwa 
wananchi hususani vijana kwa kuhusianisha maende-
leo na mafanikio ya taifa yanategemea uimara wa 
Muungano. 

Aliongeza kuwa kutokana na idadi kubwa ya wananchi 
kuzaliwa baada ya Muungano mwaka 1964, ni vema 
kutoa elimu ya kuwafahamisha umuhimu na manufaa 
ya Muungano ili kuendeleza mafanikio mazuri yaliyopa-
tikana katika serikali zilizopita.

Halikadhalika, Makamu wa Rais alisisitiza umuhimu wa 
ofisi kujipanga kuhakikisha inatekeleza maazimio na 
mipango ya kulinda mazingira iliyofikiwa katika mikuta-
no ya kimataifa ambayo Tanzania inashiriki. 

Balozi Dkt. Nchimbi aliwataka pia watumishi hao kuzin-
gatia ahadi za Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan alizotoa 
wakati wa kampeni za Uchaguzi Mkuu na kuyatekeleza 
kwa ufanisi.

Pia aliwasihi watumishi wa ofisi hiyo kuisoma na kuele-
wa vema Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 ili kubaini 
maeneo ambayo Ofisi ya Makamu wa Rais inahusika na 
kuhakikisha yanatekelezwa.
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DKT. NCHIMBI:
Mapinduzi ya Zanzibar 
yameboresha sekta ya elimu

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshmiwa Balozi Dkt. Emmanuel Nchimbi amesema 
maendeleo yanayoonekana katika sekta mbalimbali 
Zanzibar ikiwamo ya elimu, ndiyo lilikuwa lengo la Map-
induzi Matukufu ya Zanzibar.
Dkt. Nchimbi amesema hayo Januari 09, 2026 wakati 
wa ufunguzi wa Skuli ya Sekondari ya Makunduchi iliyo-
po Mkoa wa Kusini Unguja, Zanzibar ikiwa ni sham-
rashamra za maadhimisho ya Miaka 62 ya Mapinduzi 
Matukufu ya Zanzibar. 
Amesema hivi sasa inashuhudiwa ndoto ya waasisi wa 
Mapinduzi Matukufu ikiendelea kutimizwa Zanzibar na 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia maendeleo 
ya sekta mbalimbali za kijamii na kiuchumi.
Alisema fursa za masomo kwa wananchi wa Zanzibar 
zimeongeza ambapo wakati wa Mapinduzi mwaka 
1964, kulikuwa na skuli 68 na hivi sasa kuna zaidi ya 
skuli 1,200.
Ameongeza kuwa sambamba na ongezeko la skuli, pia 
wanafunzi waliokuwa masomoni mwaka 1964 walikuwa 
25,000 wakati hivi sasa zaidi ya wanafunzi 600,000 
wanapata elimu pamoja na ongezeko la vyuo vikuu 
vitano (05) vilivyopo sasa ikilinganishwa na mwaka 1964 
ambapo hakukuwa na chuo kikuu.

Halikadhalika, Makamu wa Rais alisema serikali imeen-
delea kufanya mabadiliko makubwa ya mitaala ambayo 
imejielekeza katika kufundisha katika kufikiri, kutafiti na 
kubuni pamoja na mafunzo kwa vitendo. 
Aliongeza kuwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imei-
marisha mitaala yake na kujielekeza katika ufundishaji 
wa kiteknolojia na kuboresha miundombinu ya maaba-
ra na madarasa na mfumo utakaowezesha vijana 
kujitegemea kupitia uwepo wa mkondo wa masomo ya 
jumla na masomo ya amali. 
Alisema katika kipindi cha miaka 62 tangu Mapinduzi 
Matukufu, matunda ya Muungano yameonekana wazi 
ambapo Tanzania imeendelea kuulinda na kuutetea 
uhuru, umoja, maendeleo, pamoja na amani.
Makamu wa Rais amempongeza Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan pamoja na Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Mheshimiwa Dkt. 
Hussein Ali Mwinyi kwa maendeleo makubwa katika 
kipindi cha miaka mitano pamoja na kulinda Muungano 
na amani. 
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mheshimiwa Balozi Dkt. Emmanuel 
Nchimbi Januari 29, 2026 ametembelea na 
kukagua ukarabati wa Jengo la Ofisi ya Makamu wa 
Rais iliyopo Mtaa wa Luthuli, Posta jijini Dar es 
Salaam.
Makamu wa Rais alikagua maendeleo ya ukarabati 
wa jengo la ofisi hiyo pamoja na usimikaji wa vifaa 
na samani katika ofisi mbalimbali zilizopo katika 
jengo hilo. 
Dkt. Nchimbi wakati wa ziara ya ukaguzi wa jengo 
hilo aliambatana na Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Dkt. Richard Muyungi ambapo alielezwa 
maboresho yaliyofanyika katika jengo hilo ambayo 
yanalenga kuongeza ufanisi na utendaji kwa 
Mheshimiwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania.
Kwa upande wake, Dkt. Nchimbi aliridhishwa na 
hatua iliyofikiwa katika ukarabati wa jengo hilo na 
kuipongeza kamati inayosimamia ukarabati wa 
jengo hilo kwa kazi kubwa iliyofanya ya kuhakikisha 
jengo hilo linakamilika kwa wakati na kuanza kutu-
mika. 
Kwa upande wake, Katibu Mkuu wa Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Dkt. Richard Muyungi alimuhaki-
kishia Makamu wa Rais kwamba ukarabati huo 
umekamilika kwa asilimia mia moja (100) na jengo 
kwa ajili ya kuanza kutumika Februari 04, 2026.

Makamu wa Rais akagua 
ukarabati jengo la Ofisi yake 
Dar-es Salaam
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Mheshimiwa Balozi Dkt. Emmanuel Nchimbi 
amesema serikali imejizatiti kuhakikisha sekta ya 
uchukuzi inaimarika ili kuliweka taifa kwenye nafasi 
nzuri ya ushindani wa kibiashara.
Hatua hiyo inaelezwa itawezesha kuongezeka kwa 
mapato ya fedha za kigeni na kukuza mchango wa sekta 
hiyo katika Pato la Taifa.

Amesema hayo Januri 16, 2026 wakati wa uzinduzi wa 
Jengo la Viongozi Mashuhuri katika Kiwanja cha Ndege 
cha Kimataifa cha Julius Nyerere jijini Dar es Salaam, 
akisisitiza kuwa serikali imejipanga kuendelea kute-
keleza miradi ya kisekta kama ilivyoainishwa katika Dira 
ya Taifa ya Maendeleo ya 2050, Mpango wa Miaka 
Mitano wa Maendeleo ya Taifa na Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi (2025 - 2030).

Dkt. Nchimbi alisema serikali itaendelea kuboresha 
miundombinu na huduma mbalimbali katika viwanja 
vya ndege, huduma za usafiri wa barabara, usafiri 
majini na usafiri kwa njia ya reli. 

Alisema serikali itaendelea na uboreshaji wa huduma 
za Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL) kwa lengo 
kuboresha usafiri wa ndani, kuunganisha Tanzania na 
nchi nyingine, kupunguza gharama za usafirishaji na 
kuimarisha uchumi wa Tanzania na biashara za 
kimataifa.
Vilevile, Makamu wa Rais alisema ili kuboresha 
huduma za usafiri na usafirishaji, serikali imedhamiria 
kuunganisha huduma za sekta ya uchukuzi kama vile 
uunganishaji wa huduma za viwanja vya ndege, usafiri 
wa barabara, maji na reli. 

 Mathalan, mradi wa kimkakati unaoendelea wa ujenzi 
wa barabara za Mwendokasi (BRT) kati ya eneo la Posta 
na Gongo la Mboto utaunganishwa na Kiwanja cha 
Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere ili kurahisisha 
huduma za usafiri katika Jiji la Dar es Salaam. 

Alieleza kuwa, hatua za utekelezaji zinaendelea ili 
kuhakikisha huduma za reli zinaunganishwa na viwanja 
vya ndege vya kimataifa hususan Kiwanja cha Ndege 
cha Kimataifa cha Julius Nyerere, Kiwanja cha Ndege 
cha Kimataifa cha Msalato na Kiwanja cha Ndege cha 
Kimataifa cha Kilimanjaro.

Aidha, Makamu wa Rais alisema Jitihada hizo kubwa 
zinazofanywa na serikali zinalenga kurahisisha huduma 
za usafiri na usafirishaji ili kuchochea ukuaji wa uchumi 
kitaifa na kikanda.

Serikali yahakikisha sekta
 ya uchukuzi inaimarika



JARIDA LA  JANUARI 2026

06 www.vpo.go.tz

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Mheshimiwa Balozi Dkt. Emmanuel Nchimbi 
ameshiriki Mkutano wa Saba wa Viongozi wa Umoja wa 
Afrika (AU) na Umoja wa Ulaya (AU-EU Summit) uliofan-
yika jijini Luanda nchini Angola Novemba 25, 2025.
Mkutano huo wa siku mbili, pamoja na mambo 
mengine umehitimishwa kwa dhamira ya kuunda mus-
takabali mwema na endelevu wa Afrika na Ulaya, ush-
irikiano mpya na imara juu ya Amani, Usalama na 
Utawala katika kukabiliana na vita na migogoro kote 
ulimwenguni. 
Masuala mengine yaliyopewa kipaumbele katika mku-
tano huo ni pamoja na ahadi madhubuti ya ushirikiano 
wa kimataifa pamoja na ushirikiano imara na wa 
kuheshimiana katika masuala ya uhamaji.
Mkutano huo pia umedhamiria kuendelea kusaidia nchi 
zote za Kiafrika katika maendeleo, viwanda, kuongeza 
mauzo ya nje, na kuunganisha katika masoko ya kikan-
da, kuongeza kasi ya utekelezaji wa Eneo Huru la 
Biashara la Bara la Afrika (AfCFTA).
Aidha masuala mengine ya kipaumbele ni pamoja na 
kukuza maendeleo endelevu kwa kuzingatia minyororo 
ya thamani kwa kuongeza uwezo wa viwanda vya ndani 
kushiriki katika masoko ya kikanda na kimataifa, ikiwe-
mo uongezaji thamani wa madini adimu.

Ili kuwezesha biashara, Mkutano huo, umesisitiza 
umuhimu wa kudumisha uwazi, na njia zinazojumuisha 
mazungumzo, ikijumuisha biashara na shughuli za 
kimazingira, na kukuza ushirikiano kupitia kujenga 
uwezo na usaidizi wa kiufundi ili kusaidia nchi za Kiafri-
ka. 
Mkutano huo umedhamiria kushughulikia mabadiliko 
ya tabianchi na kukuza uendelevu wa mazingira, kwa 
kutatua changamoto pamoja zinazoletwa kwa wauzaji 
bidhaa kutoka Afrika kwa njia endelevu.
Mkutano huo umefanyika chini ya kaulimbiu isemayo 
“Kukuza amani na ushirikiano kupitia Ustawi wa 
Kimataifa wenye Tija” (promoting peace and prosperity 
through effective Multilateralism)
Katika Mkutano huo, Makamu wa Rais aliambatana na 
Waziri wa Kazi na Uwekezaji Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar Mhe. Sharif Sharif, Naibu Waziri wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki Mhe.Dkt. Ngwaru 
Maghembe, Balozi wa Tanzania nchini Ethiopia na 
Mwakilishi wa Kudumu katika Umoja wa Afrika Mhe. 
Balozi Innocent Shiyo, Balozi wa Tanzania nchini Ubel-
giji na Umoja wa Ulaya Mhe. Balozi Jestas Nyamanga, 
pamoja na wataalamu mbalimbali.

Mkutano wa AU, EU 
wahitimishwa kwa vipaumbele
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira), Mheshimiwa Mhandisi Hamad Yussuf 
Masauni amesema waandishi wa habari wana wajibu 
wa kusimamia uwepo wa taarifa zinazojenga Muunga-
no na kuondoa upotoshaji unaoweza kusababisha 
mgawanyiko.

Mhe. Masauni amesema vyombo vya habari vina 
umuhimu wa kuhakikisha taarifa zinazochapishwa ni 
sahihi, zenye vyanzo vya kuaminika, kuandaa mijadala 
yenye tija, kuangazia mafanikio ya Muungano badala ya 
kusubiri changamoto.

Ameyasema hayo Desemba 23, 2025 wakati akifungua 
semina ya wahariri wa vyombo vya habari jijini Dar es 
Salaam, na kuwataka kutoa elimu kwa umma kuhusu 
masuala ya kikatiba, historia, na faida za Muungano 
pamoja na kutoa jukwaa la uwiano linalosikiliza sauti 
zote bila kujenga uadui.

“Wahariri wa vyombo vya habari wana wajibu wa 
kufuatilia kwa makini mada zitakazotolewa na 
wabobezi wetu wa masuala ya Muungano ili zitujengee 
weledi katika uandishi wa taarifa zinazohusu Muunga-
no kwa maslahi mapana ya taifa letu na mustakabali 
wa Muungano wetu adimu na adhimu,” amesema 
Mheshimiwa Masauni.

Amesema Ofisi ya Makamu wa Rais imeandaa 
programu maalumu zitakazokuwa vivutio kwa vijana 
ikiwamo michezo na sanaa ili kuwawezesha kujifunza 
historia ya nchi yao. 

Aidha, amesema ofisi hiyo imeandaa utaratibu wa 
kuhakikisha wanafunzi wanatembelea maeneo ya 
kihistoria sambamba na kuanzishwa kwa chaneli 
mahususi itakayozungumzia masuala ya Muungano 
pekee.

Aliongeza kuwa ukosefu wa uelewa kuhusu masuala ya 
Muungano miongoni mwa vijana ni changamoto inayo-
paswa kutatuliwa ili kuwawezesha kuenzi misingi ya 
nchi bila kuyumbishwa na mabadiliko ya teknolojia au 
upotoshaji mitandaoni.

Masauni awasihi
wanahabari kulinda
Muungano
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"Kupitia mpango wa "Goli la Mama", tumeshuhudia 
ongezeko la Bajeti, ujenzi wa viwanja vipya na mazingira 
bora kwa wanamichezo wetu, matokeo ya jitihada hizi 
ni wazi na tumeshuhudia Timu ya Taifa ya mpira wa 
miguu ‘Taifa stars’ imefika hadi hatua ya 16 bora ya 
michuano ya AFCON pale Morocco na ni kwa mara ya 
kwanza tangu kuanza kushiriki mashindano hayo," 
amesema Mhe. Masauni.

Amesema ujenzi pamoja na uboreshaji wa Viwanja vya 
michezo vimewezesha mashindano mbalimbali kufan-
yika yakiwemo mashindano ya CHAN yaliyohusisha 
nchi za Kenya, Uganda na Tanzania. Huu ni ushahidi 
kuwa Tanzania, kupitia Muungano wake, inainuka 
kisoka Afrika na Duniani.
Ameeleza Maendeleo haya yamewekewa chachu ya 
ushirikiano kati ya serikali zetu mbili chini ya wizara 
husika za michezo na taasisi zetu za ZFF, TFF, CHANEZA 
NA CHANETA ambazo zinasimamia michezo hii ya 
mpira wa miguu na Pete kwa weledi mkubwa sana.
“Nawapongeza viongozi wa wizara hizi na wasaidizi 
wao pamoja na viongozi wa ZFF, TFF, CHANEZA NA 
CHANETA kwa kuhakikisha wanasimamia maendeleo 
ya michezo nchini," ameongeza Masauni.

Aidha katika hatua ingine Waziri Masauni ame-
washukuru waandaji wa Mashindano haya CHANEZA 
na CHANETA na Ofisi ya Makamu wa Rais kwa kutekele-
za agizo la Rais la kuimarisha Muungano kupitia 
michezo alilolitoa Aprili 13, 2024 wakati akipokea taari-
fa ya Kamati Maalum iliyowasilisha maandalizi ya 
Maadhimisho ya Sherehe za Miaka 60 ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa CHANEZA Bi. Nasra 
Juma ameishukuru Ofisi ya Makamu wa Rais kwa 
kushiriki na kudhamini mashindano hayo ambayo 
yamekuwa ya ushindani mkubwa. 

Amesema mashindano hayo ni muhimu kwa kuwa 
yamekuwa yakitoa wawakilishi wa Tanzania katika 
mashindano makubwa kwa Bara la Afrika na jumuiya ya 
Afrika Mashariki. Mashindano haya yalishirikisha timu 
11, tano kutoka Zanzibar na sita kutoka Tanzania Bara.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Mhe. Mhandisi 
Hamad Yussuf Masauni amesema Maendeleo ya 
michezo yamechangiwa na juhudi kubwa za viongozi 
wakuu wa nchi Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, na Mhe. Dkt. Hussein Ali 
Mwinyi, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi ambao wameweka vipaumbele katika sekta 
hiyo.

Amezungumza hayo Januari 24, 2026 wakati akifunga 
Mashidano ya mpira wa Pete ya Kombe la Muungano Zan-
zibar ambapo timu ya KVZ imeibuka bingwa baada ya 
kushinda michezo yote 10.

Mhandisi Masauni: 
Tanzania imepiga 
hatua katika michezo
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Ametoa maelekezo hayo wakati wa kikao na bodi, 
menejimenti na watumishi wa NEMC wakati wa ziara 
yake ya kukagua utekelezaji wa shughuli na majukumu 
mbalimbali yanayofanywa na taasisi zilizo chini ya ofisi 
hiyo jijini Dar es Salaam Novemba 28, 2025.

Mheshimiwa Dkt. Dugange alisema sheria zinazodhibiti 
kelele na mitetemo zipo hivyo NEMC haina budi 
kuchukua hatua stahiki za kudhibiti hali hiyo ili kuwanu-
suru wananchi na changamoto hiyo ambayo huwaletea 
madhara ya kiafya.

Alibainisha kuwa yapo madhara makubwa yanayotoka-
na na kelele ikiwamo maradhi ya saratani, shinikizo la 
damu na kisukari ambayo endapo hatua zisipo-
chukukuliwa wananchi wataendelea kuathrika. 

Pia alisema pamoja na kuwasaidia wajasiriamali 
kujipatia kipato, baadhi ya matangazo holela ya biasha-
ra ndogondogo mitaani kwa kutumia vipaza sauti bila 
mpangilio yamekuwa chanzo cha uchafuzi wa mazingi-
ra hivyo yanapaswa kuwekewa utaratibu mzuri.

“NEMC tuchuke hatua kwa kuwa sheria, kanuni na 
miongozo inayoelezea namna ya kuzuia uchafuzi wa 
mazingira hasa kelele ipo, leo hii ukipita mtaani 
nyumba 100 au 200 asilimia 20 zina kelele na mitetemo 
na muziki, nawaagiza mkae na TAMISEMI mje na mka-
kati wa kutatua changamoto hii,” alisisitiza.

Kwa upande mwingine, amewapongeza watumishi wa 
baraza hilo kwa kazi nzuri ya kusimamia mazingira 
ambayo ni sekta pana na yenye mambo mengi yanay-
omzunguka mwanadamu.

Hivyo, aliwataka watumishi hao kuendelea kufanya kazi 
kwa bidii na kuleta matokeo chanya kwani karibu 
wizara zote zinategemea usimamizi wa mazingira 
uliopo chini ya Ofisi ya Makamu wa Rais.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira), Mheshimiwa Dkt. Festo Dugange ame-
lielekeza Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) kuchukua hatua dhidi ya wanaozali-
sha kelele na mitetemo katika maeneo mbalimbali 
nchini.

Dkt. Dugange 
aitaka NEMC kudhibiti
uzalishaji kelele
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Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais imesema 
itaendelea kuimarisha usimamizi wa hifadhi ya mazin-
gira ili kuwaondolea wakazi wa Kilosa na maeneo 
mengine adha ya mafuriko ya mara kwa mara.

Hayo yamesemwa Januari 02, 2026 na Naibu Waziri 
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), 
Mheshimiwa Dkt. Festo Dugange wakati alipopewa 
nafasi na Waziri Mkuu Mheshimiwa Dkt Mwigulu 
Nchemba awasalimie wakazi wa Tindiga wilayani 
Kilosa mkoani Morogoro baada ya kukagua athari za 
mafuriko kutokana na mvua zilizonyesha katika eneo 
hilo.

Dkt. Dugange alieleza kuwa tayari serikali ngazi ya taifa, 
mkoa na wilaya imeshaanza utekelezaji wa mpango wa 
utunzaji wa mazingira kwa kusimamia upandaji wa miti 
katika maeneo mbalimbali nchini.

Aidha, Naibu Waziri huyo aliwahimiza wananchi 
kuongeza kasi ya upandaji wa miti ili kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi yanayosababisha kutokea kwa 
mafuriko ya mara kwa mara.

Alisema kuwa ni wakati sasa kila mwananchi achukue 
jukumu la kupanda miti angalau mitano kwa mwaka na 
kuitunza, hatua itakayosaidia kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi.

Naibu Waziri Dkt. Dugange alielezea umuhimu wa upa-
ndaji miti na kubainisha kuwa maeneo yanapokosa miti 
ya kutosha, mvua inaponyesha husababisha mafuriko.

"Ukweli ni kwamba bado kasi ya upandaji wa miti inahi-
tajika, mafuriko haya ndugu zangu Wana-Tindiga yana-
tokana na mito yetu kuwa na kina kifupi, mvua zikinye-
sha maji yanatapika yanakuja kwenye makazi ya wana-
nchi na kuleta madhara makubwa," alisema.

Katika salamu hizo, Mheshimiwa Dkt. Dugange aliunga-
na na Mheshimiwa Waziri Mkuu kutoa salamu za npole 
kwa wananchi wa Tindiga na Wilaya ya Kilosa kwa 
ujumla kutokana na madhara ya mafuriko yaliyotokea.

Ofisi ya Makamu wa Rais 
kuimarisha usimamizi wa 
mazingira kukabili mafuriko
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Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais, Dkt. Richard 
Muyungi amekitaka Kituo cha Taifa cha Kufuatilia Kaboni 
(NCMC) kuimarisha ushiriki wa Tanzania katika masoko 
ya kimataifa ya kaboni kwa kuimarisha miradi ya 
uhifadhi na utunzaji wa mazingira.

Hayo ameyasema Januari 21, 2026 wakati wa mak-
abidhiano ya kituo hicho kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo 
cha Sokoine (SUA) kwenda Ofisi ya Makamu wa Rais, 
ambapo Dkt. Muyungi amefafanua kuwa kituo kitachan-
gia kukua kwa uchumi wa taifa na kujenga uwezo wa 
Tanzania kushiriki katika biashara hiyo.

“Katika Dira ya 2050 tumejiwekea malengo ya kukusan-
ya mapato ya dola bilioni moja kwa mwaka kutoka katika 
biashara ya kaboni ya nchi kavu na dola bilioni moja 
kutoka uchumi wa buluu” amesema Dkt. Muyungi.

Kwa upande wake, Naibu Makamu Mkuu wa SUA, Profe-
sa Raphael Chigunda amemhakikishia Dkt. Muyungi 
kuwa chuo hicho kitaendelea kutoa ushirikiano wa kita-
alamu katika masuala ya biashara ya kaboni ili kituo 
kiendelee kuibua na kuandaa miradi ya kaboni na hati-
maye taifa na wananchi wanufaike.
Awali akizungumza katika hafla hiyo aliyekuwa Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa NCMC, Profesa Eliakimu Zahabu 
amesema ataendelea kutoa ushirikiano kwa wataalamu 
wa kituo hususan katika kutafuta fursa za uwekezaji 
katika biashara ya kaboni.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa kituo hicho, Bi. Kathryn 
Kigaraba amebainisha kuwa kituo hicho kitaendelea na 
usimamizi wa gesijoto na biashara ya kaboni na 
masoko ya kaboni ili kuwa taaasisi muhimu katika 
mfumo wa kitaifa wa mabadiliko ya tabianchi na 
masoko ya kaboni. 

Kituo hicho kimeanzishwa kwa mujibu wa Kifungu cha 
29 cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191 
(Marekebisho ya 2025). Kituo hicho ni taasisi ya kimka-
kati ya kitaifa yenye jukumu la kuratibu shughuli zinazo-
husiana na usimamizi wa gesijoto pamoja na biashara 
ya kaboni na masoko ya kaboni. 

Dkt. Muyungi
ataka NCMC kuyafikia
masoko ya kimataifa
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Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais imezindua 
Kikosi kazi cha Kuandaa Mpango Kazi wa Kitaifa na hatua 
za utekelezaji wa Matumizi Endelevu ya Maeneo ya Maji 
(MSP) ili kuhakikisha uchumi wa buluu unakuwa shiriki-
shi na kuimarika.

Kikosi hicho kimezinduliwa na Naibu Katibu Mkuu (Mu-
ungano) Ofisi ya Makamu wa Rais, Bw. Abdallah Hassan 
Mitawi mjini Morogoro Januari 26, 2026 na kushirikisha 
wadau kutoka sekta mbalimbali zenye uhusiano na 
uchumi wa buluu.

Akizungumza wakati wa uzinduzi huo, Bw. Mitawi alise-
ma Mpango Kazi wa Kitaifa wa Matumizi Endelevu ya 
Maeneo ya Maji ni nyenzo muhimu inayotegemewa 
katika kuwezesha utekelezaji wa masuala ya uchumi wa 
buluu kwa kuzingatia uhifadhi wa mazingira na ustawi 
wa jamii.

Alisema kuwa uandaaji wa mpango unaoandaliwa kwa 
ushirikiano wa serikali na Shirika la The Nature Conser-
vative (TNC), ni sehemu ya jitihada za kuhakikisha seri-
kali inafanikiwa kupanga matumizi endelevu ya maeneo 
ya maji. 

Bw. Mitawi alisema Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu 
(2024) na Mkakati wake wa utekelezaji (2024 - 2034) 
inasisitiza kupanga matumizi ya rasilimali za maji kwa 
njia jumuishi na endelevu hivyo kufanikiwa kuandaliwa 
kwa mpango kazi huo kutasaidia katika kutekeleza maju-
kumu ya kila kamati.

“Mpango kazi ni lazima kuhakikisha uratibu madhubuti 
wa kitaifa kuheshimu kila upande unaotumia bahari, 
unahitajika msikamano wa kitaasisi kuhakikisha manu-
faa ya bahari yanawafikia wananchi wote hivyo, MSP ni 
chombo cha kuimarisha rasilimali zetu za bahari na 
ukanda wa pwani,” alisema Bw. Mitawi.

Aidha, Bw. Mitawi alisema uvuvi, usafirishaji kupitia 
bahari, utalii, nishati, utafiti wa kisayansi na uhifadhi wa 
bayoanuayi bila upangaji makini shughuli hizi zinaweza 
kuleta mgongano wa matumizi ikiwamo uharibifu wa 
mifumo ikolojia na upotevu wa fursa za kiuchumi.

Pamoja na hayo, Naibu Katibu Mkuu alisisitiza kuwa seri-
kali inatambua na kushukuru Shirika la TNC kwa kuwa 
wadau muhimu katika kuandaa mpango kazi huo wa 
matumzi ya rasilimali za maji kwa maendeleo endelevu. 

Mpango wa Matumizi ya 
Maeneo ya Maji 
kuimarisha uchumi 
wa buluu
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Wadau wa Maendeleo wameombwa kuendelea 
kushirikiana na serikali katika kubuni na kutekeleza 
miradi ya kukabiliana na uharibifu wa mazingira nchini.
Wito huo umetolewa na aliyekuwa Naibu Katibu Mkuu 
(Mazingira) Ofisi ya Makamu wa Rais, Profesa Peter 
Msoffe wakati akizindua Mradi wa Kuongoa Ardhi na 
Kurejesha Uoto wa Asili Nchini Tanzania kwa jijini 
Dodoma Januari 16, 2026.

Mradi huo wenye thamani ya Shilingi bilioni 5.4, una-
fadhiliwa Serikali ya Ujerumani na kutekelezwa na Shiri-
ka la WWF Tanzania kwa kushirikiana na serikali kupitia 
Ofisi ya Makamu wa Rais, Mashirika ya International 
Union for Conservation of Nature (IUCN).

Shirika lingine ni World Resource Institute (WRI) pamoja 
na wadau mbalimbali na kutekelezwa katika wilaya za 
Kilindi na Korogwe (Tanga) na Chamwino na Mpwapwa 
(Dodoma) zilizoathirika na uharibifu wa mazingira. 

Profesa Msoffe alisema mradi huo ni sehemu ya 
utekelezaji wa Makubaliano ya Changamoto ya Bonn 
yaliyofikiwa mwaka 2011 jijini Bonn nchini Ujerumani 
kuwa dunia inapaswa kuongoa ekari milioni 350 za 
misitu ifikapo mwaka 2030.

Amesema kupitia makubaliano hayo, Serikali ya Tanza-
nia imeahidi kuongoa ekari milioni 5.2 kupitia mpango 
wa AFR100 ifikapo mwaka 2030. 

“Sote tunafahamu kuwa uoto wa asili ni rasilimali 
muhimu kwa ustawi wa mazingira na maisha ya binada-
mu, huchangia katika uhifadhi wa vyanzo vya maji, 
kupunguza athari za mabadiliko ya tabianchi, kulinda 
bayoanuai na pia kutoa fursa za kiuchumi kwa jamii,” 
amesema Profesa Msofe. 

Alisema changamoto hizo zitokanazo na shughuli zisizo 
endelevu za kibinadamu zimeendelea kuathiri mazingira 
na binadamu hivyo mradi huo umekuja kwa wakati mua-
faka ili kuisaidia serikali kuhimili na kukabiliana na chan-
gamoto za mabadiliko ya tabianchi.

Aliongeza kuwa mradi huo unalenga kurejesha mifumo 
ikolojia kwa kuhusisha jamii kikamilifu na hivyo kutaraji-
wa kuwa na mazingira wezeshi ya kisera na mikakati 
mahsusi ya kuhakikisha jamii inashiriki katika kurejesha 
uoto wa asili na kuleta mabadiliko chanya.

Mradi wa Kuongoa Ardhi na Kurejesha Uoto wa Asili una-
tarajiwa kutekelezwa katika wilaya za Kilindi na Korogwe 
(Tanga), na Chamwino na Mpwapwa (Dodoma) ambapo 
haya ni maeneo yaliyoathirika kwa kiasi kikubwa na 
uharibifu wa mazingira. 

Serikali yaalika wadau
wa maendeleo kubuni
miradi ya mazingira
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Uchumi wa Buluu ni matumizi endelevu ya maeneo ya bahari kwa ajili ya faida za kiuchumi na kuhamasisha jamii 
kutambua fursa zinazopatikana kupitia bahari na vyanzo vingine vya maji. 
Tafiti zimebaini kuwa asilimia 71 ya uso wa dunia ni maji na asilimia 97 ya maji hayo ni bahari na eneo la nchi kavu ni 
asilimia 29 tu ya uso wa dunia.
Tafiti zinaonesha takribani asilimia 80 ya mizigo na biashara duniani husafirishwa kwa njia ya maji, na kuwa usafirishaji 
kwa njia ya ardhi na anga hutumika kwa asilimia 20 pekee.
Ripoti ya Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO) linaeleza kuwa uzalishaji wa samaki ulimwenguni 
ulifikia jumla ya tani milioni 175 mwaka 2018 ambapo tani milioni 156 zilitumika kwa chakula (chanzo cha protini).

Fahamu kuhusu Uchumi wa Buluu
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Mwaka 2023, Tanzania ilizalisha tani 513,802.47 za 
mazao ya uvuvi zenye thamani ya Shilingi trilioni 3.5 
hivyo kuongeza ajira na kipato cha wananchi.

Zaidi ya asilimia 85 ya mazao ya uvuvi yanatokana na 
maji baridi na asilimia 15 maji bahari, hali inayoonesha 
umuhimu wa rasilimali za uchumi wa buluu katika upati-
kanaji wa chakula nchini. Ikumbukwe kuwa samaki ni 
chanzo kikuu cha protini duniani. 

Tanzania ina takribani futi za ujazo trilioni 57.54 za gesi 
asilia, kati ya futi hizo za ujazo trilioni 47.13, zinapatika-
na katika kina cha Bahari ya Hindi, hatua inayochochea 
uwekezaji wa kimkakati na kuongeza fedha za kigeni.

Manufaa ya rasilimali muhimu kuhusu Uchumi wa Buluu kwa Tanzania Uvuvi

Tanzania ina bandari rasmi 86 na zisizo rasmi 885, hali 
inayoonesha nafasi ya Uchumi wa Buluu katika kuimari-
sha sekta ya biashara na usafirishaji. Shehena ya mizigo 
iliyohudumiwa bandarini imeongezeka kwa asilimia 81
kutoka tani 13,727,770 mwaka 2012/13 hadi tani 
24,899,000 mwaka 2022/23, hivyo kuchochea ukuaji 
wa biashara na uchumi kwa ujumla.

Usafirishaji na biashara

Mafuta na gesi

Tanzania ina misitu ya mikoko yenye ukubwa wa kilome-
ta za mraba 1,440 na miamba ya matumbawe yenye 
ukubwa wa kilometa za mraba 3,580, rasilimali ambazo 
ni muhimu kwa uhifadhi wa mazingira na uhimilivu wa 
mabadiliko ya tabianchi. Uchumi wa Buluu unalenga 
kuhakikisha rasilimali hizi zinatumika kwa njia endelevu 
ili kulinda mazingira na kuendeleza uchumi kwa wakati 
mmoja.

Kuhifadhi mazingira (Mikoko)

Sekta ya utalii wa majini inaendelea kukua, ambapo kwa 
mwaka 2023 idadi ya meli za kitalii iliongezeka hadi 
kufikia meli nane zilizowaleta watalii 965 nchini. Ukuaji 
huu unaongeza mapato ya taifa na kuchochea maende-
leo ya jamii za pwani.

Utalii wa baharini na pwanii

Mafuta na gesi
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